Waislamu nchini India

Kutoka katika  chuo kikuu cha Ankara Yıldırım Beyazit kitengo cha siasa, Daktari Kudrte BÜLBÜL anatufafanulia  mada yetu

Waislamu nchini India

Mtaalamu wa  sayansi ya jamii David Harvey  amefahamisha kuwa  wakati tulionao  katika kipindi ambacho  tunashuhudia  baada ya juhudi za maendeleo, harakati za mabadiliko  kutokana na utandawazi zinaweza kutufanya kuwa  katika ushirikiano na mshikamo wakati huo pia kuwa   katika mtengeno.  Historia ya pamoja inaweza pia kutufanya  wenye kusahau  uzoefu tulionao.

Wiki hii tutawazungumzia waislamu nchimi India.  Kwa sasa  India imekuwa mbali na uislamu kama Mexiko katika mtazamo wa kijamii.  India ilikuwa hivyo katika historia yake?

Kutoka katika  chuo kikuu cha Ankara Yıldırım Beyazit kitengo cha siasa, Daktari Kudrte BÜLBÜL anatufafanulia  mada yetu…

Historia ya uislamu  iliosahaulika ya India

India kama inavyofahamishwa kuwa nusu  Bara, inajumuisha India, Pakşstani na Bangladesh katika kipindi cha  Khalifa Omar

Shirika la habari la TRT la Uturuki na chanzo chake cha habari TSR limemuarifu  kurugenzi  katika kitengo cha utafiti  Mashreq Center katika mkutano   wa AYBÜ SBF. Omar Anas amesema kuwa uislamu  nchini India uliingia kwa namna tatu. Kwanza kabisa namna ya kwanza kama iliyotumiwa na  wafanyabiashara  wa kiislam kama ilivyokuwa nchini Indonesia katika historia. Wafanya biashara wa kiislamu  kutokana na usawa waliokuwa wakionesha katika biashara zao  uliweza kuwa kivutia na kuwashawisha wasiokuwa waislamu kuwa waislamu.

Kwa namna ya pili  usufi katika eneo la Asia ya Kati  ndşo imeni iliokita mizizi yake  India.  Dr Anas amesema kwamba Mevlana Jelalidin Rumi anatambulika vema Ulaya. Waislamu wa India  hususani wenye kufuata dhehebu la sufi, pindi wanapotembelea mkoa wa Konya nchini Uturuki  kutalii na makaazi ya Mevlana huwa wenye furaha.  Konya na imani ya kisufi India inaweza kuwa kama kşunganishi kati ya mataifa hayo mawili.

Mevlana aligundua eeneo ambalo ni  karibu na India, Afghanistan ndio ardhi asili ya  Horosan. Mevlaa kwa kweli ni kiunganishi muhimu  kwa muda wa miaka mingi katika eneo la Anatolia . Kila kipindi  kinafanana na eneo lake kijeografia, taifa na watu.

Na nafasi ya tatu ni kuhusu uongozi wa kiislamu  ambao ulikuepo kwa kipindi cha karne kadhaa.  Viongozi wa kiislamu wenye asili ya Uturuki  walionesha umuhairi wao  India katika uongozi kwa  miaka mingi. 

Viongozi hao walionesha  kuheshimu utofauti katika imani katika  jamii kama inavyoshuhudiwa  katika Historia  katika kipindi cha Uthmania na uongozi wa Andalusia.  Kama ilivyo katika tamaduni tofauti, wanakiki hutegemea kilimo .  Eneo hilo ambalo limetajwa kuwa  nusu bara  kulikuwa na idadi kubwa  ya wasomi wa kiislamu. 

Tukiangazia katiki historia   tunamuona msomi mkubwa katika ulimwengu wa kiislamu  Imam Rabbani (1564-1624),  ambae aliandika miaka ya uhai wake 1602 na 1662.  Vitabu vingine  ambavyo vilizungumzia waisşlamu Hasan an Nadwi  katika uhai wake (1914-1999) .

 Baada ya India kukaliwa kimabavu na Uingereza katika kipindi cha ukoloni uislamu  ulianza kupotea  na kuweza kusahaulika.  Na hali hiyo ndio inavyoshuhudiwa  kisiasa India, Pakistani na Bangladesh. Juhudi za kihistoria zilionekana katika eneo hilo kutokana na kukaliwa kimabavu.

Kwa sasa  India ikiwa na idadi kubwa ya watu , taifa hilo limekuwa taifa lenye waislamu wengi baada ya Indonesia.  India ni taifa la pili lenye waislamu wengi ulimwenguni. Licha ya  idadi ya waislmu kuwa kubwa nchini India  waislamu nchini humo  wanajipata katika hali isioridhisha  kutokana na baadhi ya   viongozi wasiokuwa na maadili ya usalama na ubepari.

Uongozi wa kisulatani wa Uturuki uliodumu  miaka 700

 Masultani wenye asili ya kituruki walitawala  kwa kipindi cha miaka takriban 700 katika nusu bara hilo. Utawala huo ulikwenda hadi mwaka 1857.   Uongozi ambao ulifahamika mno katika utawala ambao uliongoza katika eneo hilo ulikuwa uongozi wa sultani Babür şah na  mwanae Cihangir şah. Uongozi huo ulikuwa uongozi ambao  ulikuwa umeshamiri. Sultani wa mwish  Babür şah na Cihangir şah waliongolewa katika utawala na Uingereza mnamo mwaka 1857.  Kuondolewa kwao katika utawala kulipelekea usulatani kufikia kikomo katika katika eneo hilo.  Kulikuwa na ushirikiano wa kutosha kati ya uongozi wa kisyltani wa Uthamnia na usultani wa India.  Ushirikiano ulipelekea hadi  familia ya  Uthmani kuwa na ukaribu na uongozi wa India  kutokana na wanao kufunga ndoa.

Uingereza ilikalia mapema India au waislamu waligundua Marekani?

Nchini India kwa sasa kunapatikana lugha 18 ambazo ni lugha rasmi na vile vile kuna lugha zaisi ya 400 ambazo ni za kikabila.  Vile vile tunalitambua taifa la India kuwa taifa tajiri kimila, kiimani, kştamaduni na kilugha.  Utajiri huo ungekuwa  ushawishi kwa uongozi wa kiislamu  kwa muda mrefu ambao ni zaidi ya karne kadhaa  za utawala.  Tunashuhudia kuwa mfumo wa ungozi ulikuwa mbali na utamaduni, lugha na imani ambazo zilikuepo katika maeneo  hay ona kuchukuwa utajiri  huo kama utajiri ya  usatarabu na utwala uliokuepo.  Yote hayo ynashuhudiwa pia katika maeneo yote ya utawala wa Dola ya Uthmania kama Andalusia.  Kutokana na hilo  uongozi wa kiislşamu uliendelea kuepo  na utamaduni ulikuepo pia kama imani, lugha na  utamadunii havikuweza kupoteza mwenendo wake  hata baada ya uongozi huo kuondoka. 

Lugha ya kiingereza ni moja miongoni mwa lugha  rasmi nchini India, Pakistani na Bangladesh .   Uongozi wa kiislamu ambao  ulichukuwa muda mrefu  tunaweza kuzungumzia eneo la Balkans  na Andalusia , maeneo ambayo  yallitawaliwa na dola ya Uthmania  hayafahamu lugha ya kituruki.  Marekani  tunafahamu kuwa baadhi ya jamii ambazo  zilikuwepo kihistoria  na jamii ambazo zilikuwa na lugha ya ona imani kwa sasa kitamaduni ni jamii ambazo zinaonekana kutoeka moja kwa moja.

Jambo hilo linapelekea kujiuliza swali kama vipi   iwapo Uingereza  ingekuwa India tangu miaka ya 1400?  Kama Marekani miaka ya 1800? Bila shaka India ingekuwa ni taifa mablo lingekuwa kama Marekani ambalo  mzungu alilazimisha lugha yake , imani yake, utamaduni wake na  kundoa utamaduni uliokuwepo.

Iwapo Marekani ingekuwa imegunduliwa na  waislamu je  wakaazi wa eneo hilo wangekuwa na katika hali kama iliopo leo?imani, utamaduni na lugha za wakazi wake  hazingetoeka kamwe tunavyoshuhudia  lugha ya jamii ya Aztek, Inka na Maya  ambazo tayari zinashuhudiwa kutoeka, uongozi huo ungekuwa kama uongozi tnaoshuhudia leo?

Baada ya Uingereza kukalia kimabavu India,  sio tu utamaduni wa Magharibi uliochukuwa hatamu  bali nusu bara hilo lilikawika mara kadhaa na mataifa mengine kuondwa.  Tunafahamu vema  kuwa Uingereza ilipelekea   kuwa mataifa ya India, Pakistani na Bangladesh.  Utengano huo  unatufanya  kuelewa malengo ya ubepari wa Uingereza  ambao ulipelekea  waislamu kuipata katika mtego. Mataifa hayo yalitakiwa kuwa  taifa moja bila ya kujigawa. Kama ingekuwa taifa moja basi kusingeshuhudiwa kuwa na migagoro ambayo hadi leo ni kuzuizi cha amani katika ukanda. Kumekuwa mapigano ambayo hutokea kila wakati kati ya mataifa hayo kwa kugombea maeneo ambayo yalikuwa n katika taifa moja.

Vita vya uhuru na waislamu wa India

Wakati Uingereza ilipovamia na kushambulia maeneo ya Utawala wa Dola ya Uthamnia katika vita vya kwanza vya dunia, waislamu wa India  walikabiliana na uvamizi.  Walijipata chini ya himaya ya Uingereza. Hali hiyo ilipelekea  mabepari kuwa na matumaini katika harakati zao. 

Uthmania nayo haishindwa kusimama kwa mara nyingine na  kuwa na matumani  mapya, vuguvugu la Jinnah na  Gandhi vilipata usaidizi wa Uthmania. Kulikuwa na maandamano ambayo yalipinga ubepari huo wa Uingereza katika ardhi  ambayo  ilikuwa na umoja. Mazungumza yaliandaliwa kati ya waziri mkuu wa Uingereza  wa kipindi hicho. Kulitolewa michango ambayo  ilikuwa na umuhimu katika  vita vya ukombozi .

Kutoka katika  chuo kikuu cha Ankara Yıldırım Beyazit kitengo cha siasa, Daktari Kudrte BÜLBÜL ametufafanulia

 



Habari Zinazohusiana